Gabatarwa:
Chips masu alaƙa da wutar lantarki koyaushe sun kasance nau'in samfuran waɗanda suka sami kulawa sosai. Chips ɗin kariyar baturi wani nau'in kwakwalwan kwamfuta ne da ke da alaƙa da wutar lantarki da ake amfani da su don gano nau'ikan kuskure iri-iri a cikin batura mai ɗabi'a da tantanin halitta. A cikin tsarin baturi na yau, halayen batirin lithium-ion sun dace da tsarin lantarki mai ɗaukar hoto, ammabatirin lithiumbuƙatar yin aiki a cikin iyakokin ƙididdiga, mai da hankali kan aiki da aminci. Don haka, kariyar fakitin baturin lithium-ion yana da mahimmanci kuma mai mahimmanci. Aiwatar da ayyuka daban-daban na kariyar baturi shine don guje wa faruwar yanayi mara kyau kamar zubar da OCD da zafi fiye da kima da OT, da haɓaka amincin fakitin baturi.
Tsarin sarrafa baturi yana gabatar da fasahar daidaitawa
Da farko, bari muyi magana game da matsalar da aka fi sani da fakitin baturi, daidaito. Bayan sel guda ɗaya sun samar da fakitin baturi na lithium, guduwar zafi da yanayi daban-daban na iya faruwa. Wannan ita ce matsalar rashin daidaituwar fakitin baturin lithium. Kwayoyin guda ɗaya waɗanda ke haɗa fakitin baturin lithium ba su da daidaituwa a cikin iya aiki, caji, da sigogin fitarwa, kuma “tasirin ganga” yana haifar da sel guda ɗaya tare da mafi munin kaddarorin su shafi gabaɗayan aikin fakitin baturin lithium gabaɗaya.
fasahar daidaita batir lithium ana gane ita ce hanya mafi kyau don warware daidaiton fakitin baturi. Ma'auni shine daidaita ainihin ƙarfin lantarki na batura na iyakoki daban-daban ta hanyar daidaita daidaitattun halin yanzu. Ƙarfin ƙarfin daidaitawa, ƙarfin ƙarfin da za a iya dakatar da fadada bambancin wutar lantarki da hana guduwar thermal, kuma mafi kyawun daidaitawa gabaturin lithium.
Wannan ya bambanta da mafi sauƙi na tushen kariyar hardware. Mai kare baturi na lithium na iya zama ainihin kariyar wuce gona da iri ko ci gaba mai karewa wanda zai iya mayar da martani ga ƙarancin wutar lantarki, kuskuren zafin jiki ko kuskuren halin yanzu. Gabaɗaya magana, sarrafa baturi IC a matakin lithium baturi duba da ma'aunin man fetur na iya samar da aikin daidaita baturi lithium. Mai duba baturi na lithium yana ba da aikin daidaita baturin lithium kuma ya haɗa da aikin kariyar IC tare da babban daidaitawa. Ma'aunin man fetur yana da matsayi mafi girma na haɗin kai, ciki har da aikin na'urar kula da baturi na lithium, kuma yana haɗa algorithms na ci gaba a kan tushen sa.
Koyaya, wasu ICs na kariyar baturi na lithium yanzu kuma sun haɗa ayyukan daidaita batir lithium ta hanyar haɗaɗɗen FETs, waɗanda za su iya fitar da cikakken cajin batura ta atomatik yayin caji da kiyaye ƙarancin batir a cikin jerin caji, ta haka ne daidaita yanayin.baturin lithium. Baya ga aiwatar da cikakken saiti na ƙarfin lantarki, na yanzu da ayyukan kariyar zafin jiki, ICs kariya ta baturi kuma sun fara gabatar da ayyukan daidaitawa don biyan bukatun kariya na batura masu yawa.
Daga kariyar farko zuwa kariya ta sakandare
Daga kariyar farko zuwa kariya ta sakandare
Mafi mahimmancin kariya shine kariya ta wuce gona da iri. Duk ICs na kariyar baturi na lithium suna ba da kariyar wuce gona da iri bisa ga matakan kariya daban-daban. A kan wannan, wasu suna ba da kariya ta wuce gona da iri tare da fitar da kariyar wuce gona da iri, wasu kuma suna ba da juzu'i tare da jujjuyawar wuce gona da iri. Ga wasu manyan fakitin baturi na lithium, wannan kariyar ba ta isa ba don biyan buƙatun fakitin baturin lithium. A wannan lokacin, ana buƙatar kariya ta batirin lithium IC tare da aikin daidaita baturin lithium mai sarrafa kansa.
Wannan kariya ta IC tana cikin kariyar farko, wacce ke sarrafa caji da fitar da FETs don amsa nau'ikan kariyar kuskure daban-daban. Wannan daidaitawa na iya magance matsalar runaway thermal nabaturin lithiumda kyau sosai. Matsanancin zafi mai yawa a cikin baturin lithium guda ɗaya zai haifar da lahani ga ma'aunin ma'aunin baturi na lithium da masu tsayayya. Daidaita baturin lithium yana ba da damar kowane baturin lithium mara lahani a cikin fakitin baturin lithium don daidaitawa zuwa daidaitaccen ƙarfin dangi kamar sauran batura masu lahani, yana rage haɗarin guduwar zafi.
A halin yanzu, akwai hanyoyi guda biyu don cimma daidaiton baturi na lithium: daidaitawa mai aiki da daidaita daidaituwa. Ma'auni mai aiki shine don canja wurin makamashi ko caji daga babban ƙarfin lantarki/high-SOC batura zuwa ƙananan batir SOC. Ma'auni mai ma'ana shine amfani da resistors don cinye makamashin babban ƙarfin lantarki ko batura masu caji don cimma manufar rage tazarar da ke tsakanin batura daban-daban. Daidaitawa mai wucewa yana da asarar makamashi mai yawa da haɗarin zafi. Idan aka kwatanta, daidaitawa mai aiki ya fi tasiri, amma sarrafa algorithm yana da wuyar gaske.
Daga kariya ta farko zuwa kariya ta sakandare, tsarin batirin lithium yana buƙatar sanye shi da na'urar duba baturin lithium ko ma'aunin mai don samun kariya ta biyu. Kodayake kariyar farko na iya aiwatar da algorithms daidaita baturi mai hankali ba tare da kulawar MCU ba, kariya ta biyu tana buƙatar watsa ƙarfin baturi na lithium da na yanzu zuwa MCU don yanke shawarar matakin-tsari. Lithium baturi na saka idanu ko ma'aunin man fetur suna da ayyukan daidaita baturi.
Kammalawa
Baya ga masu lura da baturi ko ma'aunin man fetur waɗanda ke ba da ayyukan daidaita baturi, ICs na kariya waɗanda ke ba da kariya ta farko ba ta iyakance ga ƙaƙƙarfan kariyar kamar wuce gona da iri ba. Tare da ƙara aikace-aikace na Multi-cellbatirin lithium, Fakitin baturi mai girma za su sami mafi girma da buƙatu masu girma don kariya ICs, kuma gabatarwar ayyukan daidaitawa yana da matukar muhimmanci.
Daidaitawa ya fi kamar nau'in kulawa. Kowane caji da fitarwa za su sami ƙaramin adadin daidaitawa don daidaita bambance-bambance tsakanin batura. Koyaya, idan cell ɗin baturi ko fakitin baturi da kansa yana da lahani masu inganci, kariya da daidaitawa ba za su iya inganta ingancin fakitin baturin ba, kuma ba maɓalli ba ne na duniya.
Idan kuna da wasu tambayoyi ko kuna son ƙarin koyo, da fatan za ku yi jinkirikai gare mu.
Neman Magana:
Jacqueline:jacqueline@heltec-bms.com/ +86 185 8375 6538
Nasara:sucre@heltec-bms.com/ +86 136 8844 2313
Nancy:nancy@heltec-bms.com/ +86 184 8223 7713
Lokacin aikawa: Oktoba-21-2024